Pag-unlad ng pagsasalita - Ang Pebrero ay ang huling buwan ng taglamig. Buod ng isang aralin sa nagbibigay-malay sa paksang "Mga katangian ng mga buwan ng taglamig

"Winter Phenomena" - Ang misteryo ng pagsilang ng mga snowflake. Ano ang yelo? Sa isang pagbisita sa taglamig. Ano ang kasalukuyan. Ano ang snowfall? Mga aktibidad sa proyekto. Winter phenomena sa walang buhay na kalikasan. Mga bituin. Mga kasanayang nagbibigay-malay. Kababalaghan. Frost. Buhay kayumangging oso. Ano ang blizzard?

"Mga Buwan ng Taglamig" - Ang mga skate ay nagniningning sa skating rink, ang skating rink ay kumikinang, ang malambot na niyebe ay kumikinang. Ang mga halaman ay nagagalak sa niyebe - tinatakpan sila ng isang mainit na kumot hanggang sa tagsibol. Pebrero. Ang pinakamalamig na buwan. Ang Enero ay ang unang buwan ng taon. Ang mga snowflake ay kumukulot at umiikot at nagmamadaling pumasok sa aking silid. Ang lahat sa paligid ay puti at asul, lahat ay nasa manipis na puntas ng mga anino. Huling buwan ng taon.

"Kumusta, taglamig-taglamig" - Pangalanan ang mga bayani. Mga snowdrift. Mga tula tungkol sa taglamig. Mga bugtong tungkol sa taglamig. Mga bayani. Winter sorceress. Santa Claus. Puting birch. Ayon kay Noel. Taglamig-taglamig. Nagyeyelo. Birthday ni Father Frost. Dedko Morozko. Yolupukki. Ano ang alam mo tungkol kay Lolo Frost. buwan. Kalendaryo. Weihnachtsmann. Pangalanan ang mga tauhan at ang cartoon.

"White Winter" - Ilan ang mga snowflake. May kulay na bilog. Iguhit ang sagot. Ilang magkaparehong snowflake ang naroon? Ano ang hindi mo dapat gawin sa kalye. Bihisan si Tanya. Mga himnastiko sa daliri. Mga snowflake. Hulaan ang isang bugtong. Pagkakasunod-sunod ng mga larawan. Ilang magkaparehong snowflake ang mayroon? Anong mga item ang kailangan para sa kasiyahan sa taglamig? Taglamig. taong yari sa niyebe.

"Ang buwan ng Disyembre" - Kalikasan sa unang kalahati ng Disyembre. Dami ng niyebe. Masamang Lobo. Kalikasan sa ikalawang kalahati ng Disyembre. Disyembre. Lumiliwanag at lumiliwanag ang mga araw. Ang snow ay bumabagsak nang mas madalas. Araw. Mga Piyesta Opisyal sa Disyembre. Ama Frost. Kagubatan noong Disyembre. Ang mga ardilya ay gumagapang sa mga kono. Mga ilog at lawa. Ang unang buwan ng taglamig. Ang pinakamaliwanag na holiday ng taon.

"Panahon na ng taglamig" - Ipinikit namin ang aming mga mata, nagpapahinga ang aming mga mata. Walang balde, walang brush, walang kamay, Ngunit papaputiin nito ang lahat ng bubong sa paligid. Sa taglamig ang buong lupa ay natatakpan ng malambot, malambot na niyebe. Sumulat ng isang kuwento tungkol sa taglamig ayon sa plano: Anong mga pagbabago ang nangyayari sa walang buhay na kalikasan sa taglamig? Paano sumikat ang araw sa taglamig? Ang mga snowflake ay lumipad sa kanan, Ang mga bata ay tumingin sa kanan.

Mayroong kabuuang 24 na presentasyon sa paksa

Oksana Nikolaevna Molchanova
Mga tala ng aralin para sa senior group na "Mga katangian ng mga buwan ng taglamig. Enero at Pebrero"

Mga tala ng aralin para sa senior group

Paksa: “Mga katangian ng mga buwan ng taglamig: Enero at Pebrero.

Pagsasama mga lugar na pang-edukasyon: "Pag-unlad ng nagbibigay-malay"; "Pag-unlad ng pagsasalita"; "Pisikal na kaunlaran"; "Pag-unlad ng lipunan at komunikasyon";

"Masining at aesthetic na pag-unlad."

Mga layunin: pag-aralan ang mga katangian ng mga palatandaan ng taglamig sa walang buhay na kalikasan, taglamig natural na phenomena; ipakilala ang mga sinaunang pangalan ng mga buwan ng taglamig; matutong kilalanin ang mga buwan ng taglamig sa pamamagitan ng mga palatandaan.

Mga gawain:

Linawin at palawakin ang mga ideya ng mga bata tungkol sa taglamig.

Hikayatin ang mga bata na suriin, gumawa ng mga konklusyon, at wastong bumalangkas ng kanilang sagot.

Paunlarin lohikal na pag-iisip, katalinuhan, imahinasyon habang nilulutas ang mga bugtong.

Isulong ang aktibo at palakaibigang pakikipag-ugnayan ng mga bata sa guro at mga kasamahan sa paglutas ng mga problema sa paglalaro at pag-iisip.

Materyal:

Mga larawan na may mga palatandaan ng taglamig; mga larawan: snowdrift, blizzard, frost, pattern sa salamin, snowflakes, waterfalls, ilog, puddles, yelo, snowfall, ulap, ulan, singaw, snowflake, patak, atbp.

1.Panimula

Educator: guys, laro tayo. Tumayo sa isang bilog, maghahagis ako ng bola sa bawat isa sa iyo at pangalanan ang mga panahon, at bilang kapalit dapat mong sabihin sa akin ang kulay na nauugnay sa oras na ito ng taon. (Naglalaro ang mga bata).

2 Pangunahing

Tagapagturo: Magaling! Anong oras ng taon tayo ngayon?

Mga sagot ng mga bata: (Winter)

Tagapagturo: 1) Pagkatapos ng anong oras ng taon darating sa atin ang taglamig? (Mga sagot ng mga bata: pagkatapos ng taglagas).

2) Ano sa palagay mo ang amoy ng taglamig? (Mga sagot ng mga bata: niyebe, mga Christmas tree, malamig.)

3) Anong mga palatandaan ng taglamig ang pamilyar sa iyo? (Mga sagot ng mga bata: bumagsak ang niyebe, naging malamig, umikli ang mga araw at mas mahaba ang gabi)

Tagapagturo:(ilustrasyon ng Disyembre ay nai-post)

nagdala sa iyo ng mga bugtong, nagbabasa ng isang bugtong tungkol sa Disyembre:

Sa mga bukid at parang

Nag-snow bago ang tagsibol

Lilipas lang ang ating buwan,

Ipinagdiriwang natin ang Bagong Taon (Disyembre)

Ang unang buwan ng taglamig ay Disyembre. Noong unang panahon, ang buwang ito ay tinatawag na: halaya, lute, stuzhailo. Disyembre paves, Disyembre pako, Disyembre pako. Sinasabi ng mga tao noon: "Ang Disyembre ay nagsusuot ng amerikana ng balat ng tupa hanggang sa mga daliri ng paa, nagpinta ng masalimuot na pattern sa mga bintana, nililok ang mata gamit ang niyebe, nagyeyelo sa likod ng tainga, nanunuot."

Guys, alam niyo na noong unang panahon ang December ay tinatawag na "jelly". sa tingin mo bakit? (Mga sagot ng mga bata). Sa Disyembre ay napakalamig at ginaw, kaya mainit ang pananamit namin. Ano ang suot natin? (Mga sagot ng mga bata).

. (naka-post ang isang paglalarawan ng Enero)

Nakakasakit ng tenga, nakakataba ng ilong

Gumagapang si Frost sa felt boots

Tumalsik ito sa tubig at bumagsak.

Hindi na tubig, kundi yelo. (Enero)

Ang ikalawang buwan ng taglamig ay Enero. Ano ang tawag sa Enero noong unang panahon? Tinatawag ng mga tao ang January prosinets, cut, dahil pinuputol nito ang taglamig sa dalawang halves. Ngayong buwan ay mas madalas na sumisikat at sumisilip ang araw asul na langit. Kasabihan ng mga tao mababasa: "Ang Enero ay nasa pintuan - ang araw ay dumating sa isang hakbang ng manok." Sa Enero, ang mga bata ay madalas na naglalaro ng iba't ibang mga laro. Ano ang maaari mong laruin sa taglamig?

(tinatawag ng mga bata ang kasiyahan sa taglamig)

(ilustrasyon ng Pebrero ay nai-post)

Ang snow ay bumabagsak sa mga bag mula sa langit

May mga snowdrift sa paligid ng bahay,

Iyon ay mga bagyo at blizzard

Ang nayon ay sinalakay (Pebrero)

Ang huling buwan ng taglamig ay Pebrero. Ano ang tawag sa Pebrero noong unang panahon? Noong Pebrero, sinasalubong ng taglamig ang tagsibol. Noong unang panahon, ang Pebrero ay tinatawag na wind blower, blizzard, bokogrey. Iba't ibang pangalan. Ano ang ibig sabihin nito? - Wind blower - dahil umiihip ang malakas na hangin noong Pebrero. Blizzard - dahil sa Pebrero ay madalas na may blizzard. At Bokogrey - dahil malapit na ang tagsibol at ang araw ay painit nang painit. At gayundin, marahil, dahil kapag may hangin o blizzard sa labas, lahat ay nakaupo sa bahay at nagpapainit sa kanilang mga tagiliran sa tabi ng kalan.

Tagapagturo: Guys, madalas kaming naglalakad sa labas

Sabihin sa amin ang tungkol sa iyong mga impression na natanggap sa panahon ng mga obserbasyon sa mga paglalakad.

Tingnan ang mga larawan ng mga puno sa taglamig. Nakikita ba ang lahat ng mga sanga ng puno? (Hindi, maraming sanga ang natatakpan ng niyebe at hamog na nagyelo.)

Ano ang nangyari sa mga sanga ng puno sa taglamig? (Ang mga sanga ay yumuko patungo sa lupa mula sa bigat ng niyebe. Ang puno ay kumalat.)

Ano ang mga snowflake? Ano sila?

Mga sagot ng mga bata:

Tagapagturo:

Dynamic na pag-pause:

Bumagsak ang isang maliit na puting niyebe

Magtipon tayo sa isang bilog.

Niyebe, niyebe, puting niyebe -

Maliit na puting niyebe.

Umupo kami sa sleigh

At dali dali kaming bumaba.

Niyebe, niyebe, puting niyebe

Kami ay nagmamadali nang mas mabilis kaysa sa iba

Ang mga bata ay nasa ski,

Nagtakbuhan sila sa isa't isa.

Niyebe, niyebe, puting niyebe

Umiikot ito at bumabagsak sa lahat.

Gumawa kami ng bola mula sa niyebe,

Gumawa pa sila ng manika.

Niyebe, niyebe, puting niyebe

Ang pinakamahusay na manika ay lumabas!

Ang mga bata ay pagod sa gabi

At sila ay nakatulog sa kanilang mga higaan

Niyebe, niyebe, puting niyebe -

Ang mga lalaki ang pinakamahirap matulog!

(Ang mga bata ay nagsasagawa ng mga paggalaw ayon sa teksto)

Tagapagturo:

Mangyaring sabihin sa akin, mga bata, aling mga engkanto ang nagsasalita tungkol sa taglamig?

Mga sagot ng mga bata

(Tumutulong ang guro kung nahihirapan ang mga bata sa pagsagot.)

Sa aling fairy tale ang batang babae ay naghahanap ng mga snowdrop sa taglamig?

Saang fairy tale ibinagsak ng babae ang isang snow feather bed?

Saang fairy tale tinulungan ng reindeer ang babae?

Sa anong fairy tale hindi mahal ng batang babae ang araw?

Sa anong fairy tale nahulog ang mga pilak na barya mula sa ilalim ng mga kuko ng isang usa?

Sa anong fairy tale maswerte ang "bugbog na walang talo"?

Tagapagturo:

Well done guys, marami kang alam na fairy tales, nagustuhan ko talaga ang paraan ng pagsagot mo ngayon, malamang mahilig ka talaga sa winter. Maaari mo bang hulaan ang aking mga bugtong?

Walang braso, walang paa,

At marunong siyang gumuhit.

Frost =-

Nakatira ako sa gitna ng bakuran

Kung saan naglalaro ang mga bata

Ngunit mula sa sinag ng araw

naging batis ako.

Snowman =-

Taglamig sa kulay abong bubong

Nagtatapon ng mga buto -

Lumalaki ang mga puting karot

Nasa ilalim siya ng mga bubong.

Icicle =-

Puti ang kumot

Hindi ginawa ng kamay.

Hindi ito hinabi o pinutol,

Bumagsak ito mula sa langit hanggang sa lupa.

At hindi niyebe, at hindi yelo,

At sa pamamagitan ng pilak ay aalisin niya ang mga puno.

Mula sa langit - isang bituin,

Sa palad ng iyong kamay - tubig.

Snowflake =-

Walang mga tabla, walang mga palakol

Handa na ang tulay sa kabila ng ilog.

Ang tulay ay parang asul na salamin:

Madulas, masaya, magaan.

Tagapagturo: Magaling, nahulaan mo ang lahat ng aking mga bugtong. Tandaan natin kung ano katutubong palatandaan alam mo ang tungkol sa taglamig.

Mga sagot ng mga bata:

May kaunting niyebe sa taglamig - tag-araw na may pambihirang pag-ulan.

Ang isang maniyebe na taglamig ay nangangahulugang isang mahabang tagsibol at isang maulan na tag-araw.

Ang mainit na taglamig ay humahantong sa malamig na tag-araw.

tuyo at Malamig na taglamig- para sa isang tuyo at mainit na tag-araw.

Sa unang bahagi ng Enero ang woodpecker ay nagsisimulang kumatok - sa unang bahagi ng tagsibol.

Sa Enero mayroong maraming madalas at mahabang icicle na nakasabit - ang pag-aani ay magiging mabuti.

Ang Frosty January ay isang mabungang taon.

Tagapagturo: Magaling boys. Ngayon sabihin sa akin, ano ang ginawa natin ngayon? (mga sagot ng mga bata: nilalaro, nilulutas ang mga bugtong) Anong oras ng taon ang pinag-uusapan nila? Anong buwan? Ito ay kawili-wili? Anong mga bagong salita ang natutunan mo? Ngayon gumawa tayo ng regalo para sa "Zimushka - taglamig"? At lahat ay gumuhit ng isang taong yari sa niyebe nang magkasama.

Upang palalimin ang kaalaman ng mga bata tungkol sa taglamig at mga buwan ng taglamig, tungkol sa mga katangian nito; bumuo ng mga kasanayan sa pagmamasid; turuan ang mga bata na mag-isip nang mapanlikha, suriin ang kanilang nakikita at naririnig, at gumawa ng ilang mga konklusyon; magtanim ng pagmamahal sa kalikasan at maingat na saloobin Sa kanya.

Mga nakaplanong resulta: ay matututong kilalanin ang mga natatanging katangian ng taglamig sa kalikasan, matutunan ang mga buwan ng taglamig, at mahusay at maigsi na sagutin ang mga tanong na ibinibigay ng guro.

Kagamitan: pagpaparami ng I. Shishkin "Winter"; record player; mga card na may mga salita para sa larong "idagdag ayon sa kahulugan".

Panimulang gawain: maghanda ng mga card, reproductions, at komposisyon ni Vivaldi na "The Seasons."

Plano ng aralin:

I. Organisasyon ng klase.
II. Pag-uulit ng sakop na materyal.
III. Pagkilala bagong paksa.
IV. Bagong materyal.
V. Pisikal na ehersisyo.
VI. Pagsasama-sama.
VII. Bottom line.
VIII. Takdang aralin.

* Sa larawan mayroong isang pagpipinta ni I. Shishkin "Winter"

Sa panahon ng mga klase

ako. Oras ng pag-aayos. Ituon ang atensyon ng mga bata sa pamamagitan ng pagbati sa isa't isa.

Tumayo, mga bata, hilahin ang iyong sarili,
At ngumiti sa isa't isa.
Pagkatapos nito ay tahimik na umupo ang mga bata sa kanilang mga mesa.

II. Pag-uulit sa nakaraang paksa. Magtanong ng ilang katanungan tungkol sa materyal na sakop at suriin takdang aralin. Maaari mong pahalagahan ang mga aktibo at masigasig na bata.

III. Pagpapakilala sa mga bata sa isang bagong paksa at paparating na gawain sa aralin.
Nagsisimula ang aralin sa pakikinig sa komposisyon ni Vivaldi na "The Seasons". Hinihiling ng guro sa mga bata na ipikit ang kanilang mga mata at makinig sa himig. Ang mga susunod na tanong ay tinanong: Ano ang iniisip mo? Ano ang kanilang kinakatawan? Ibinalita ang paksa ng aralin at ang mga gawaing inilahad. Minamahal na mga anak, ang taglamig ay isang magandang panahon ng taon, na nagbibigay sa amin ng maraming magagandang kulay, mayelo at masasayang araw, at mga pista opisyal ng pamilya. At ngayon ay pag-uusapan natin ang magandang pore na ito.

IV. Bagong paksa

Dumating na ang taglamig

Matagal nang inaawit ang taglamig sa mga kanta, isinulat ang mga engkanto tungkol dito, isinulat ang mga tula at komposisyon. Paano ito magiging kung hindi man, dahil ang taglamig ay ang pinaka kamangha-manghang at magandang oras ng taon. Naaalala nating lahat ang mga nakakatawang laro sa taglamig at mga nakakatawang snowmen. Tingnan natin ang pagpaparami ng Russian artist na si I. I. Shishkin "Winter". Pansinin kung anong mga kulay ang ginagamit upang ilarawan ang taglamig? Anong amoy ang maaamoy mo sa taglamig? Anong mga emosyon ang dulot ng taglamig sa iyo? Bakit? Inaanyayahan ng guro ang mga bata na maglaro ng larong "magdagdag ng kahulugan". Ang mga mag-aaral ay ipinapakita ng isang card na may isang salita, ang kanilang gawain ay upang makabuo ng isang "taglamig" na parirala.

  • Taglamig (snow, snow-white);
  • Frost (crackling, malakas);
  • Snowflake (multifaceted, sparkling);
  • Blizzard (snow, southern);
  • Yelo (matigas, madulas);
  • Niyebe (makintab, creaky).
  • Snowdrift (matangkad, malambot)
  • Bullfinch (pula ang dibdib, maliksi)

Purihin ang mga bata at sama-samang magsulat ng kuwento tungkol sa taglamig, gamit ang pinakamaraming epithets at comparative phrase hangga't maaari. Pagtatasa.

Mga buwan ng taglamig

Inaanyayahan ng guro ang mga bata na hulaan ang mga bugtong (tungkol sa mga buwan ng taglamig).

Disyembre

Pangalan na guys
Isang buwan sa misteryong ito.
Ang kanyang mga araw ay ang pinakamaikli sa lahat ng mga araw,
Lahat ng gabi, mas maikli kaysa sa gabi.
Sa mga bukid at parang
Umulan ng niyebe hanggang tagsibol.
Lilipas lang ang ating buwan -
Ipinagdiriwang natin ang Bagong Taon.

Idinagdag namin na noong unang panahon ang Disyembre ay tinatawag na halaya, tinatanong namin kung ano pa holidays ito ay mayaman, kung anong mga tampok ang likas sa partikular na buwang ito. (Araw ni San Nicolas, Paskong Katoliko, Bagong Taon)


V Fizminutka.

May malaking Christmas tree ang maliliit na bata. (tumayo sa tiptoe at iunat ang mga braso)
Ang Christmas tree ay kumikinang na may mga ilaw at bola. (kuyom at alisin ang iyong mga kamay)
Hoy, Christmas tree, tingnan mo, tingnan mo. (palakpak)
Mga bata, Christmas tree, sindihan mo, sindihan mo. (mga braso sa itaas ng ulo, mga palad pakanan pakaliwa)
Huwag mo kaming tusukin, Christmas tree,
Isang malabo na sanga (nagbabanta sila gamit ang isang daliri),
Ilayo ang mga karayom ​​sa mga bata. (pagtatalon)

Enero

Nanunuot sa tenga, nanunuot sa ilong.
Gumapang si Frost sa felt boots
Kung magwiwisik ka ng tubig, babagsak ito
Hindi na tubig, kundi yelo.
Kahit isang ibon ay hindi maaaring lumipad:
Ang ibon ay nagyeyelo mula sa hamog na nagyelo.
Lumiko ang araw patungo sa tag-araw.
Anong buwan ito?
Idinagdag namin na ang Enero ay tinatawag na seksyon, tinatanong namin mga natatanging katangian buwan, tungkol sa mga pista opisyal. (Pasko, Luma Bagong Taon, Binyag)

Pebrero

Ang snow ay bumabagsak sa mga bag mula sa langit,
May mga snowdrift sa paligid ng bahay.
Iyon ay mga bagyo at blizzard
Lumipad sila sa nayon.
Matindi ang hamog na nagyelo sa gabi,
Sa araw, ang mga patak ay maririnig na tumutunog.
Kapansin-pansing tumaas ang araw
Teka, anong buwan ito?
Ang Pebrero ay tinawag na mabangis, tandaan natin kung ano ang naiiba sa buwan at mga pista opisyal nito. (Araw ng mga Puso, Defender of the Fatherland Day). Purihin ang mga bata, ayusin ang mga pangalan ng mga buwan at mag-alok na alalahanin ang mga katutubong palatandaan, alamin kung bakit kailangan sila ng mga tao, magbigay ng isang halimbawa mula sa buhay.

  • Kinokolekta namin ang mga ito noong Agosto at kinakain ito sa taglamig.
  • Ang sleigh ay inihanda sa tag-araw, at ang kariton sa taglamig.
  • Ang taglamig ay hindi tag-araw, nakasuot siya ng fur coat.
  • Sa isang winter coat at frosts ay isang biro.
  • Palamigin ng taglamig ang tamad.
  • Sa Disyembre, nagtatapos ang taon at nagsisimula ang taglamig.
  • Sa taglamig ito ay magyeyelo at ang kareta ay magsisimulang gumalaw.
  • Kung ang mga tits ay sumisigaw sa umaga, ito ay nangangahulugan na ito ay magiging mayelo.
  • Ang blizzard ay tumatakbo sa niyebe, ngunit walang bakas.
  • Kung nagsimula ang Pebrero sa magandang panahon, magkakaroon ng maaga at kaaya-ayang tagsibol.

VI. Pagpapatibay ng materyal na sakop

  1. Anong oras ng taon ang kilala natin ngayon? (taglamig)
  2. Pumili ng mga epithets para sa salitang "taglamig"
  3. Anong mga buwan ng taglamig ang naaalala mo? (Disyembre Enero Pebrero)
  4. Ano ang espesyal sa bawat buwan?
  5. Sino ang maaalala ang mga sinaunang pangalan ng mga buwan?
  6. Sinong artista ang nakilala natin ngayon, pangalanan ang kanyang trabaho (I. I. Shishkina "Winter")
  7. Anong kanta ang pinakinggan natin? Sino si author? (Vivaldi "The Seasons")
  8. Tandaan natin kung anong phenomena kalikasan ng taglamig alam namin? (Thaw, yelo, snowfall, blizzard, frost)
  9. Anong mga pista opisyal ang ipinagdiriwang sa bawat buwan?
  10. Anong mga laro ang maaari mong laruin sa taglamig?
  11. Anong mga pista opisyal ang ipinagdiriwang sa iyong pamilya?

VII. Summing up, salamat sa mga bata. Alamin kung nagustuhan nila ang aralin, ano nga ba. Tapusin ang aralin gamit ang isang sipi mula sa tula ni A. S. Pushkin na "Winter Evening"

Tinatakpan ng bagyo ang langit ng kadiliman,
Umiikot na snow whirlwind;
Pagkatapos, tulad ng isang hayop, siya ay uungol,
Pagkatapos ay iiyak siyang parang bata,
Tapos sa sira-sirang bubong
Biglang kaluskos ang dayami,
Ang paraan ng isang belated traveler
May kakatok sa aming bintana.

Suriin ang mga mag-aaral, ilagay ang mga marka sa mga diary at journal.

VIII. Ang takdang-aralin ay maggupit ng snowflake para sa kompetisyon at makabuo ng quatrain tungkol sa taglamig.

Buod ng isang aralin sa pagbuo ng pagsasalita para sa mga bata senior group
Paksa: "Paano natutugunan ng taglamig ang tagsibol"
May-akda ng gawain: Khokhlova Valentina Nesterovna, guro ng State Budgetary Educational Institution " Kindergarten No. 90", Sevastopol
Paglalarawan ng trabaho: Ang aralin ay inilaan para sa mga guro ng kindergarten. Sa panahon ng aralin, pinagsasama-sama ng mga bata ang kanilang kaalaman sa mga palatandaan ng taglamig at tagsibol, kilalanin ang mga kakaibang katangian ng taglamig sa kanilang rehiyon, at pinayaman ang kanilang bokabularyo. Ang aralin ay gumagamit ng mga tula, bugtong, at salawikain. Ipinakikilala ang pambansang holiday Candlemas.
Nilalaman ng programa: Turuan ang mga bata na ihambing ang mga panahon: taglamig at tagsibol, kilalanin ang mga ito,
gamit ang mga pang-uri. Matutong makabuo ng mga pangungusap na may ibinigay na bagay, isang imahe sa isang larawan. Palakasin ang kaalaman tungkol sa mga katangian ng tubig. Bumuo ng magkakaugnay na pananalita, linangin ang interes sa pambansang pista opisyal, mga palatandaan, kalikasan ng katutubong lupain.
Materyal: Dalawang manika: ang isa ay nakasuot ng Snow Maiden - ang imahe ng Winter, ang isa ay nakasuot ng Spring sa isang berdeng damit, na may isang korona sa kanyang ulo at may isang palumpon ng mga bulaklak sa tagsibol sa kanyang kamay; mga larawan ng paksa para sa bawat bata na naglalarawan ng damit na panglamig, mga bagay na pang-isport sa taglamig; tape recorder, mga recording ng birdsong; mga guhit na naglalarawan ng mga ngiti.
Pag-unlad ng aralin
Tagapagturo: Guys, makinig sa isang bugtong.
Ang cool ni tita
Puti at kulay abo
Dala ang lamig sa isang bag,
Nanginginig ang lamig sa lupa.
Nagwawalis ito ng mga snowdrift,
Tinatakpan ang lupa gamit ang isang karpet. (taglamig)
Tagapagturo: Mga bata, ano ito?
Mga bata: Taglamig.
(Ipinakita ng guro ang manika sa larawan ni Winter)
Tagapagturo: Tama, mga bata, taglamig na. Tandaan natin kung ilang buwan ang mayroon sa bawat season?
Mga bata: Tatlo.
Tagapagturo: Anong mga buwan ang mga ito sa taglamig?
Mga bata: Disyembre, Enero at Pebrero.
Tagapagturo: Magaling, ganap na tama. Anong buwan na ngayon?
Mga bata: Pebrero.
Tagapagturo: Tama, ang Pebrero ay ang huling buwan ng taglamig. Guys, isipin natin ang taglamig sa anyo ng gayong manika at sabihin sa iyo kung ano ang Winter. (Mga sagot ng mga bata).
Tagapagturo: Tama, guys, anong uri ng taglamig ito sa Crimea?
Mga bata: Pabagu-bago, nababago.
Tagapagturo: At bakit?
Mga bata: Nakatira kami sa Crimea at ang aming lungsod ng Sevastopol ay matatagpuan sa baybayin ng mainit na Black Sea.
Tagapagturo: Mangyaring tandaan, mayroon ba tayong niyebe ngayong taglamig?
Mga bata: Oo!
Tagapagturo: Ano siya?
Mga bata: Maputi, malambot, basa, malamig, kumikinang sa araw.
Tagapagturo: Magaling. Naaalala mo ba na natutunan natin ang isang tula tungkol sa isang snowflake?
Mga bata: Oo.
Tagapagturo: Baka may magsabi. (Sabihin ng mga bata o bata)
Tagapagturo: Mga bata, bakit hindi siya nahulog na parang snowball, ngunit umikot?
Mga bata: Dahil ito ay magaan.
Tagapagturo: Bakit siya natunaw?
Mga bata: Dahil mainit ang palad.
Tagapagturo: Kaya ano ang snow?
Mga bata: Yelo.
Tagapagturo: Guys, mayroon kang mga card sa iyong mga talahanayan, ibalik ang mga ito at makinig sa gawain. Mangyaring bumuo ng isang pangungusap na may salitang taglamig at ito ay nauugnay sa kung ano ang ipinapakita sa card. (Bibigyan kita ng oras para mag-isip) - (Mga sagot ng mga bata)


Tagapagturo: Itinuro namin sa iyo ang mga salawikain tungkol sa taglamig, tandaan natin ang mga ito. (Mga sagot ng mga bata)
Mga bata:
"Maputing taglamig - mas berdeng tag-araw"
"Taglamig na walang niyebe - tag-araw na walang tinapay"
"Ang taglamig, gaano man kainit, taglamig pa rin"
"Ang lupa ay nagpapahinga sa taglamig upang mamukadkad sa tag-araw"
Tagapagturo: At ngayon ay matututo tayo ng isa pang salawikain tungkol sa taglamig. Pakinggan mo sya.
"Ang taglamig ay nagsisimula sa hamog na nagyelo at nagtatapos sa mga patak" (Nagbasa ako ng 2 beses, interbyuhin ang mga bata).
Tagapagturo: Mga bata, ano sa palagay ninyo ang ibig sabihin ng salitang frost?
Tagapagturo: Ang mga frost ay maliit, magaan na frost na nangyayari sa gabi sa unang bahagi ng taglamig.
- Ano ang ibig sabihin ng salitang patak?


Tagapagturo: Ito, mga anak, ay kapag ang araw ng tagsibol ay nagsimulang uminit, ang niyebe ay natutunaw at ang tubig ay tumutulo mula sa mga bubong. Ang kababalaghang ito ay tinatawag na mga patak. Buweno, napag-usapan namin ang tungkol sa taglamig, sinabi namin na ang huling buwan ng taglamig ay darating at ang isa pang panahon ay darating sa lalong madaling panahon. Alin?
Mga bata: tagsibol.
Tagapagturo: Tama. "Siya ay puti at kulay-abo ang buhok - isang batang berde ang dumating" (Binuksan ko ang musika sa pag-awit, huni ng mga ibon)
Tagapagturo: Makinig, mga bata, malapit na ang tagsibol. Laruin natin ang larong "Shine, Shine Clear." Tumayo sa isang bilog.
(Ang laro ay nilalaro ng 2-3 beses. Pagkatapos ng laro, umupo.)
Tagapagturo: Mga bata, kamakailan, noong Pebrero 15, nakilala ng taglamig ang tagsibol. Ang araw na ito ay sikat na tinatawag na Candlemas. Narito ito ay tagsibol - pula. (Ipinakita ko ang manika sa larawan ng tagsibol). Ano ang masasabi ninyo, mga anak, tungkol sa tagsibol? (Mga sagot ng mga bata).
Tagapagturo: Ano sa tingin mo ang sinabi ni Winter at Spring sa isa't isa nang magkita sila? (Mga sagot ng mga bata).
Tagapagturo: Well, maghintay tayo ng kaunti pa para sa Red Spring. Ano ang dadalhin niya sa atin? (Mga sagot ng mga bata).
Tagapagturo: At siya rin ang magdadala sa atin ng kagalakan, magandang kalooban, at kapag may mabuti, masayang kalooban, kung gayon ang lahat ay masaya at lahat ng tao ay ngumingiti, at iyon ang dahilan kung bakit gusto kong magbigay ng mga ngiti sa lahat: kapwa ang aming mga anak at mga bisita, upang tumingin ka sa kanila at ngumiti.

Mga layunin ng aralin: linawin ang mga ideya ng mga bata tungkol sa mga mahahalagang palatandaan ng Pebrero: umihip ang hangin, umihip ang blizzard, may malalakas na snowstorm sa gabi, ngunit humahaba ang araw, mas madalas na lumalabas ang araw; .

Bumisita si Doctor Air.

Doctor Air.

Ngayon blizzard, ngayon blizzard

Lumipad sila sa aming nayon.

Matindi ang hamog na nagyelo sa gabi,

Sa araw, ang mga patak ay maririnig na tumutunog.

Kapansin-pansing humaba ang araw.

Teka, anong buwan ito?

(Pebrero.)

Kaya ikaw at ako ay naghihintay noong nakaraang buwan taglamig. Ang nakababatang kapatid na lalaki ng mga buwan ng taglamig ay Pebrero. Pangalanan ang nakatatandang kapatid ng mga buwan ng taglamig, ang gitna. (Mga sagot ng mga bata.)

May dalawang kaibigan ang Pebrero: ang hangin at ang blizzard. Ang hangin ay sumipol, umuungol, umiikot. Ang isang blizzard ay sasabog at tatakpan ang lahat ng mga kalsada na may malalaking snowdrift - hindi mo ito matahak, hindi mo ito matalundag. Ayaw umalis ng reyna taglamig. At ang mga halaman ay naghahanda na upang matugunan ang tagsibol. Sa sandaling uminit ang araw, magsisimula silang buksan ang kanilang mga usbong. Ang lahat ay naghihintay para sa pagdating ng tagsibol.

Laro "Piliin ang tanda."

SA. Anong uri ng snow (blizzard, araw, hamog na nagyelo, araw, atbp.) ang mayroon sa Pebrero?

Inaanyayahan ng Doctor Air ang mga bata na bisitahin si Doctor Sun.

Inaanyayahan ni Doctor Sun ang mga bata na maglaro. Ginagawa silang mga wizard na "naririnig ko lang", "nakikita ko lang", "nararamdaman ko lang".

Laro "Paglalakbay ng Wizards".

Naglalakbay ang mga bata sa buwan ng taglamig ng Pebrero. Inaanyayahan ang mga wizard na sagutin ang mga tanong. Kung ano ang nakita ng mga "nakikita ko lang" na mga wizard, kung ano ang narinig ng mga wizard na "naririnig ko lang", kung ano ang naramdaman ng mga wizard na "nararamdaman ko lang".

Inaanyayahan ng Doctor Sun, Doctor Water, Doctor Air at Doctor Nature ang mga bata na alalahanin ang natutunan nila tungkol sa taglamig.

Laro "Mga Buwan ng Taglamig".

Tinatawag ng doktor ang buwan ng taglamig, at dapat sabihin ng mga bata ang mga palatandaan nito.

Laro "Mabuti - masama".

Ang Doctor Nature ay nagtatanong ng mga tanong: "Paano kapaki-pakinabang (mapanganib) ang taglamig para sa kalusugan?"

PMga palatandaan ng Pebrero

  • Ang simula ng Pebrero ay maganda - asahan ang isang magandang tagsibol.
  • Malamig na hilagang hangin noong Pebrero - para sa pag-aani.
  • Ang mainit na Pebrero ay naglalarawan ng malamig na tagsibol na may mga hamog na nagyelo.
  • Ang mga fogs sa Pebrero ay naglalarawan ng tag-ulan.
  • Ang Pebrero ay malamig at tuyo - Agosto ay mainit.
  • Noong Pebrero mayroong maraming hamog na nagyelo sa mga puno - magkakaroon ng maraming pulot.