Pushkin sa Lyceum. Exposition (grado 7, 8 pagbabasa ng teksto ng guro ng monumento Exposition Tsarskoe Selo Lyceum).

Mga layunin ng aralin: pagbuo ng mga kasanayan sa kultura ng pagsasalita, pagsuri sa spelling at bantas na literacy.

Gawain: pagsama-samahin at ulitin ang nakuhang kaalaman sa paksang "Suffixes of participles".

PAG-UNLAD NG ARALIN

1. Ang salita ng guro. Oktubre 19, 2007 ay minarkahan ang 196 na taon mula noong pagbubukas ng Tsarskoye Selo Lyceum - isang pribilehiyo institusyong pang-edukasyon para sa mga batang lalaki mula sa marangal na pamilya. Ngayon ay makikilala mo ang teksto, ang may-akda kung saan naaalala ang unang pagdating ng mga bata sa institusyong pang-edukasyon kung saan sila maninirahan sa loob ng anim na taon.

Matapos makilala ang paksa at layunin ng aralin, babasahin ng guro ang teksto ng presentasyon.

PAGDATING SA TSARSKOSELSKY LYCEUM

Detalyadong presentasyon

At noong umaga ng Oktubre 9, 1811, nagsimula ang isang muling pagbabangon malapit sa bahay ng direktor. Tila tumatanggap ng mga bisita ang may-ari. May kumatok na mga karwahe, kung saan tahimik na lumabas ang mga teenager na lalaki, kasama ang kanilang mga kamag-anak. Ngunit ang mga mukha ng mga bata ay malungkot at nalilito, at ang mga mukha ng mga matatanda ay seryosong seryoso. Hindi sila dumating para bisitahin. Ang mga hinaharap na mag-aaral ng Tsarskoye Selo Lyceum ang nagsimulang dumating. Hindi alam kung sino ang nagdala kay Alexander Pushkin. Marahil ang kanyang tiyuhin na si Vasily Lvovich. O marahil isang matandang kaibigan ng pamilyang Pushkin, ang pinakamabait na Alexander Ivanovich Turgenev, salamat sa kung saan ang impluwensya ay posible na ilagay ang labindalawang taong gulang na si Alexander sa isang bagong bukas na institusyong pang-edukasyon.

Ang direktor mismo, si Vasily Fedorovich Malinovsky, ay nakilala ang mga bisita. Lampas kwarenta na siya. Ang kanyang bukas na mukha na may marangal na mga katangian ay nagsasalita ng katalinuhan at kabaitan. Siya ay kumilos nang mahinhin, simple, at magiliw. Naunawaan niyang mabuti kung ano ang nangyayari sa mga kaluluwa ng mga batang lalaki na dinala sa kanya, at sinubukang hikayatin, pakalmahin, at palayasin sila.

Isa-isang dumating ang mga "recruit". Doon kami naglunch kasama ang direktor. Ang mga kasamang tao ay hindi nagtagal, ayaw nang pahabain ang masasakit na sandali ng paghihiwalay at pag-alala sa salawikain na "Ang mahabang pamamaalam ay nangangahulugang dagdag na luha."

Umalis ang mga kamag-anak, at ang mga mag-aaral ay naiwang mag-isa kasama ang kanilang mga tutor at inspektor.

Pagkatapos ng evening tea lahat ay kinuha upang magpalit ng damit.

Sa ilang minuto ay nagbago ang mga lalaki.

Itinapon ang hindi magandang tingnan na mga jacket, pantalon, at sapatos. Ang bawat isa ay nagsusuot ng asul na double-breasted frock coat na may nakatayong pulang kwelyo, pulang piping sa cuffs, makintab na makinis na mga butones, isang asul na tela na vest, mahabang tuwid na pantalon ng asul na tela, at ankle boots.
Ang mga lalaki ay sumugod sa salamin, tumingin sa isa't isa, at umikot-ikot. Iniisip na ng ilan ang kanilang sarili bilang mga ministro, ang iba ay mga senador, at ang iba ay nag-e-enjoy lang sa kanilang seremonyal na pagpapakita. Masaya ang lahat.

(233 salita)

(M. Basina)

2. Pag-uusap batay sa napakinggang teksto.

Anong institusyong pang-edukasyon ang narating ng mga binatilyo? Ano ang alam mo tungkol sa Tsarskoye Selo Lyceum?.

Ipaliwanag ang leksikal na kahulugan ng pangngalan mga recruit.

Pumili ng mga kasingkahulugan para sa pang-uri hindi magandang tingnan Subukang tuklasin ang kahulugan ng mga pangngalan

tagapagturo, inspektor; senador.

(Maaari kang gumamit ng diksyunaryo.)

Isulat ang lahat ng apelyido at unang pangalan sa pisara. 3. Pag-uulit ng paksang "Pagsusulat ng mga panlaping panlapi." Bago makinig muli sa teksto, ang mga mag-aaral ay binibigyan ng gawain na magsulat ng mga parirala na may mga participle mula dito, na nagpapahiwatig ng kategorya, tense ng mga participle, pag-highlight ng mga suffix sa mga ito, at graphic na nagpapaliwanag ng kanilang pagbabaybay ( muling pagbubukas kumakain ako institusyong pang-edukasyon; dinala sa puso ko enne lumapit sa kanya ang mga lalaki; i-reset en s hindi magandang tingnan na mga jacket; sumikat

kahon

ang mga ito na may makinis na mga pindutan).

4. Pagbuo ng plano sa pagtatanghal.

1. Revival malapit sa bahay ng direktor.

2. Hindi alam kung sino ang nagdala kay Alexander Pushkin.

3. Vasily Fedorovich Malinovsky.

4. "Ang mahabang pamamaalam ay nangangahulugan ng labis na luha."

5. Mabilis na pagbabago ng mga “recruits”.
5. Pagsulat ng buod.

OO. KHAUSTOVA, Moscow Ang Lyceum ay itinuturing na isang mas mataas na institusyong pang-edukasyon. Ang mga propesor at lahat ng awtoridad ng lyceum ay tumingin sa mga mag-aaral ng lyceum bilang mga estudyanteng nasa hustong gulang at binigyan sila ng

ganap na kalayaan

. Ang mga nagnanais na mag-aral ay nag-aral, at ang mga ayaw ay maaaring lantaran at walang parusa na magpakasawa sa katamaran.

Minsan tinawag siya ni Kartsov sa board at tinanong siya ng isang algebraic na problema. Si Pushkin ay lumipat mula paa hanggang paa sa loob ng mahabang panahon at patuloy na nagsusulat ng ilang mga formula sa katahimikan. Sa wakas ay tinanong siya ni Kartsov: "Ano ang nangyari? Ano ang katumbas ng X?" Si Pushkin, nakangiti, ay sumagot: "Zero." - "Ayos! Sa iyong klase, Pushkin, ang lahat ay nagtatapos sa zero. Umupo ka at magsulat ng tula."

Hinikayat ng mga awtoridad ang mga eksperimentong pampanitikan ng mga mag-aaral sa lyceum. Pushkin, Delvig, Kuchelbecker - lyceum poets - nagkakaisa sa isang bilog at naglathala ng mga sulat-kamay na magazine na may mga tula at karikatura.

Ang Lyceum ay nagkaroon ng malaking aklatan. Nilalaman nito ang mismong mga aklat na dating pag-aari ni Voltaire. Namana ni Alexander I ang mga aklat na ito, ang "infection of the minds" na ito mula sa kanyang lola na si Catherine II at ipinasa ito sa Lyceum. Ang mga estudyante ng Lyceum ay madalas na nagtitipon sa silid-aklatan at nagbabasa ng mga mapanukso, galit na mga libro nina Voltaire at Rousseau.

Ang diwa ng kalayaan, pagmamahal sa tao, at paghamak sa mga ranggo ay lumago sa Pushkin. Hindi pinangarap ni Pushkin ang pangkalahatang ranggo o kayamanan sa Lyceum. Pinangarap niyang maging isang makata, upang sa kanyang maalab na mga salita ay magising niya ang tunay na damdamin ng tao sa mga puso.

Saanman siya naroroon - kung siya ay gumagala sa pag-iisa sa Tsarskoye Selo park na may mga estatwa ng marmol, na may mga puting swans sa isang natutulog na lawa, kung siya ay naglalakad sa nakapalibot na parang, kung siya ay liblib sa kanyang "cell", kung siya ay nakaupo sa klase - palaging may masikip na mga saloobin sa kanyang ulo at mga larawan ng mga tula, mensahe, epigram.

Si Pushkin ay hindi nagbigay ng pahinga sa alinman sa papel o balahibo ng gansa ay sumulat siya at binago ang mga tula halos araw-araw. Kasama ang kanyang mga kaibigan, naglathala siya ng mga lyceum magazine, bawat isyu, na may masasayang, masiglang tula. Masigla at masigasig, pinagpalit niya ang mga seryosong pag-aaral sa mga kalokohan at kalokohan, kaya naman siya ay tila walang kabuluhan, tamad at labis na masipag sa kanyang mga guro. Ngunit si Pushkin ay hindi tamad. Ang kanyang buong pagkatao ay palaging nasa patuloy na pagkilos, ang kanyang ulo ay laging puno ng mga pag-iisip, at ang kanyang puso ay laging puno ng damdamin.

Noong 1815, ang sikat na makata na si Derzhavin ay dumating sa Lyceum para sa isang pagsusulit. Binasa ng labing-anim na taong gulang na si Pushkin ang kanyang tula na "Memoirs in Tsarskoye Selo" sa kanyang presensya. Nang maabot ni Pushkin ang mga linya kung saan binanggit ang pangalan ni Derzhavin, tumunog ang kanyang boses at nagsimulang tumibok ang kanyang puso sa sobrang saya. Natuwa si Derzhavin.

Matapos ang pagsusulit, ang Ministro ng Pampublikong Edukasyon na si Count Razumovsky, ay nag-ayos ng isang gala dinner, na dinaluhan ng parehong ama ni Derzhavin at Pushkin na si Sergei Lvovich. Sa panahon ng hapunan, ang pag-uusap ay tungkol sa talento ni Pushkin sa patula at tungkol sa mga mag-aaral na inilipat mula sa junior hanggang senior year. Si Count Razumovsky, na tumutugon kay Sergei Lvovich, ay nagsabi:

Gayunpaman, nais kong turuan ang iyong anak sa prosa.

Iwanan siya bilang isang makata! - madamdaming bulalas ni Derzhavin.

Kaya sa Lyceum, nakatanggap si Pushkin ng isang pagpapala para sa isang mahirap na landas.

wikang Ruso

ika-8 baitang

Balangkas ng aralin

Paksa: Pagpapakita ng pagsubok ng tekstong "Pushkin's Grave"

Target:

Pang-edukasyon:suriin ang antas ng pag-unlad ng mga kasanayan sa komunikasyon at normatibong pagsasalita ng mga mag-aaral;

Pag-unlad: palawakin at palalimin ang kakayahan ng mga mag-aaral sa paksa;

Pang-edukasyon: mag-ambag sa edukasyon ng isang personalidad na may kakayahang kumbinsihin at may kakayahang ipahayag ang kanilang mga saloobin.

Uri ng aralin: aral ng kontrol at pagwawasto ng kaalaman.

Kagamitan: teksto ng pagtatanghal, larawan ng A. S. Pushkin, larawan ng kulay ng libingan ng makata, mga monumento.

Pag-unlad ng aralin

I. Pansamahang sandali.

II. Pag-update ng kaalaman.

"Mikropono"

Ano sa palagay mo ang ibig sabihin ng ekspresyong “monumento na hindi ginawa ng mga kamay”?
III. Pagtatakda ng gawain sa pag-aaral

Pagganyak para sa mga aktibidad sa pag-aaral

Guro Ang pagtatanghal ay isang tradisyunal na anyo ng aktibidad na pang-edukasyon.

Ang katanyagan ng pagtatanghal ay ipinaliwanag, una sa lahat, sa pamamagitan ng katotohanan na ginagawang posible na kontrolin ang parehong antas ng karunungang bumasa't sumulat ng mga mag-aaral at ang kanilang mga kakayahan sa pagsasalita, ang kakayahang magkakaugnay na buuin ang isang teksto sa isang naibigay na paksa. Sa paggalang na ito, ang pagtatanghal ay sumasakop sa isang uri ng intermediate na posisyon sa pagitan ng isang sanaysay at isang diktasyon, mas mababa sa kanila sa ilang mga posisyon, ngunit - bilang isang sintetikong anyo - sa maraming mga paraan na higit sa kanila.

Una, ang pagtatanghal (lalo na sa malikhaing gawain) ay hindi mekanikal na pagpapadala ng teksto ng ibang tao, ngunit sarili nitong variation sa isang partikular na tema (o sarili nitong edisyon ng iminungkahing teksto). Habang nagtatrabaho sa pagtatanghal, dapat matukoy ng mga mag-aaral ang mga problema ng teksto, matukoy ang tema at ideya nito, suriin ang mga elemento ng balangkas, suriin ang komposisyon ng teksto at ang makasagisag na sistema ng trabaho, at gumuhit ng isang plano para sa hinaharap pagtatanghal. Sa pangkalahatan, ang teksto na binuo ng mag-aaral ay nagpapahintulot sa isa na hatulan, sa isang tiyak na lawak, ang antas ng paghahanda sa pagsasalita ng may-akda.
Pangalawa, ang pagtatanghal ay "nagtutulak" sa mag-aaral na sundin ang modelo, upang maihatid ang istruktura, komposisyon at estilista na mga tampok ng teksto ng ibang tao, na, nang walang anumang pag-aalinlangan, ay nag-aambag sa pagbuo ng ilang mga kasanayan sa pagsasalita at, mas malawak, kung ano ang tinatawag nating kultura ng pagsasalita.

IV. "Pagtuklas ng bagong kaalaman"

  1. Pambungad na talumpati ng guro

Ang pangalan ni Alexander Sergeevich Pushkin ay pamilyar sa iyo mula noong maagang pagkabata. Alam mo ang marami sa kanyang mga gawa, ang kanyang talambuhay. Alam mo na siya ay ipinanganak sa Moscow, nanirahan sa St. Petersburg, ay naka-exile sa timog at sa ari-arian ng kanyang mga magulang - sa nayon ng Mikhailovskoye. Nakatira sa Mikhailovskoye, nagtrabaho siya nang husto at mabunga.

Ngunit alam mo ba kung saan inilibing si Pushkin? Hindi siya inilibing sa maingay na Moscow o sa kahanga-hangang St. Petersburg - Ang libingan ni Pushkin ay malayo sa mga kabisera, sa malayong bahagi kung saan nakatira ang mga ordinaryong tao, sa mga lugar na mahal na mahal ng makata - ito ang lupain ng Opskov, "ang greenhouse ng kabataan ng makata.” Ang lupain ng Pskov ay hindi mapaghihiwalay mula sa talambuhay ni Pushkin at hindi maiugnay sa kanyang trabaho.

Sa buong buhay niya, sa lahat ng kanyang mga tula, dinala ni Pushkin sa kanyang kaluluwa ang walang hanggang pag-ibig para sa mga lugar na ito na mahal sa kanyang puso.

Ang pangalan ng yaya ng mahusay na makata, si Arina Rodionovna, ay kilala sa halos bawat mag-aaral. Alam din ng lahat na mahal ng yaya, tulad ng sinabi niya, ang kanyang "anghel Alexander Sergeevich." Palaging pinahahalagahan ng makata ang kanyang kabaitan at pagmamahal. Nanny Arina Rodionovna Yakovleva, pagkatapos ng asawa ni Matveev (sa katunayan, ang hinaharap na makata ay inalagaan ng maraming mga nannies), hindi ngayon ay naging isang "makasaysayang" tao. Tama si I. S. Askakov nang isang daang beses nang igiit niya: "Ang mga yaya at tiyuhin na ito ay dapat bigyan ng isang marangal na lugar sa kasaysayan ng panitikang Ruso." Sa panahon ng buhay ng kanyang mag-aaral, siya ay naging lubos na kilala sa mga kaibigan ni Pushkin, na nag-alay ng mga tula sa kanya.

Ang kamangha-manghang babaeng ito ay nag-iwan ng malalim na marka sa buhay at gawain ng makata. Hindi nagkataon na inilaan ni A.S. Pushkin ang ilang mga tula sa kanyang minamahal na yaya. Sa isa sa kanila isinulat niya:

Tandaan din natin ito:

Sasabihin namin ang mga fairy tale -

May isang craftswoman

At saan mo nakuha kung ano...


Ang makata mismo sa kanyang mga gawa ay lumikha ng isang romantikong imahe ng kanyang minamahal na yaya. Marahil iyon ang dahilan kung bakit sinabi ni A. Pushkin: "Kung ang darating na henerasyon ay pararangalan ang aking pangalan, ang mahirap na matandang babae na ito ay hindi dapat kalimutan."
2. Pagbasa ng guro sa teksto ng presentasyon

Sa sinaunang lupain ng Pskov mayroong isang sulok kung saan dumarating ang mga tao nang may matinding pangamba. Dito nais nilang panatilihing hindi nagalaw ang bawat sanga sa matandang puno ng linden, dito imposibleng makagalaw, kahit kaunti, isang lumang bangko o alisin ang isang malaking bato na natatakpan ng lumot, narito ang ilang uri ng espesyal na katahimikan na natatakot nilang takutin. palayo ng malakas na boses o sigaw.

Ito ang sikat na Mikhailovskoye estate, hindi mapaghihiwalay mula sa talambuhay ni A.S.

Malapit sa bahay ni Pushkin, sa ilalim ng lilim ng isang malaking dalawang siglong gulang na maple (ang huling Pushkin maple sa Mikhailovskoye), sa mga siksik na palumpong ng lilac, akasya at jasmine. Dito at doon ay may isang maliit na berdeng outbuilding na pinagsama sa mga berdeng hops. Ang outbuilding na ito ay itinayo ni Osip Abramovich Hannibal sa pagtatapos ng ika-18 siglo kasabay ng malaking manor house. Naglalaman ito ng isang paliguan at isang parola. Naligo si Pushkin sa paliguan nang, dahil sa simula ng malamig na panahon, hindi siya maligo sa Soroti. Sa ilalim ng Pushkin, si Arina Rodionovna ay nanirahan sa maliit na silid.

Dumating si Pushkin sa silid ng kanyang yaya nang lalo siyang malungkot. Dito, kasama ang yaya, nadama niya na ang Diyos ay nasa kanyang dibdib, dito siya nagpunta upang magpahinga, makinig sa kanyang mga magagandang kuwento. Ang lahat dito ay simple, Russian, rustic, maaliwalas... Mga antigong dibdib, bangko, sa pulang sulok, "sa ilalim ng mga santo," isang mesa na natatakpan ng isang homespun na tablecloth, isang humuhuni na spindle... Sa sulok ay may isang Russian. kalan na may stove bench at mga bungkos ng mabangong halamang gamot. Sa istante sa tapat ng kalan ay isang tansong samovar, isang travel cellar, at mga bote ng luad para sa mga lutong bahay na likor. Sa dibdib ng mga drawer ay ang itinatangi na kabaong ng yaya.

Ang kahon na ito ay hugis-parihaba, oak, na may cherry wood trim, na may hinged lid, sa gitna nito ay may maliit na butas, na ngayon ay natatakan, "para sa isang alkansya." Ang kabaong ay may kandado at nasa magandang kondisyon.

Ito ang tanging tunay na bagay ni Arina Rodionovna na nakaligtas hanggang ngayon.

Ibinigay ni Arina Rodionovna ang kahon na ito sa makata na si Yazykov, na bumisita sa Pushkin noong tag-araw ng 1826. Itinago ni Yazykov ang kanyang mga souvenir mula sa Trigorskoye, mga liham ni Pushkin sa kanya at ang autograph ng tula na "Sa Lukomorye mayroong isang berdeng oak ..." na ibinigay sa kanya ng makata. Pagkalipas ng maraming, maraming taon, inilipat ng isang inapo ni Yazykov ang relic na ito kay Mikhailovskoye.

3. Bahagyang pagsusuri sa linggwistika ng teksto

Maghanap ng mga kumplikadong pangungusap. Ipahiwatig kung paano sila kumplikado.

Tukuyin sa tulong kung aling mga pang-ugnay ang magkakaugnay na mga miyembro ng pangungusap; ipaliwanag ang mga bantas sa kanila.

Anong mga salita at parirala ang susi sa pag-unawa sa pangunahing ideya ng tekstong iyong binasa?

Magkomento sa mga punctogram sa mga simpleng pangungusap(mga gitling sa mga hindi kumpletong pangungusap, mga bantas para sa magkakatulad na mga miyembro, mga panimulang bahagi).

4. Bahagyang estilistikong pagsusuri ng teksto

Bigyan pangkalahatang katangian teksto (uri at istilo ng pananalita, paksa, ideya).

Pahiwatig na komento.Ang tekstong ito ay nauugnay sa paglalarawan, dahil inilarawan ng may-akda ang outhouse ni Osip Hannibal, kung saan nakatira si Arina Rodionovna. Ang ganitong uri ng pananalita ay nailalarawan sa pamamagitan ng paggamit ng mga adjectives (antigo, Russian, homespun). Ang komposisyon ng tekstong ito ay tumutugma sa istruktura ng paglalarawan. Una binigay ng may-akda pangkalahatang ideya tungkol sa labas ng bahay, kung gayon detalyadong paglalarawan panloob na dekorasyon (mga antigong dibdib, mga bangko, isang mesa na natatakpan ng isang homespun na mantel, isang humuhuni na suliran).

Ang tekstong ito ay tumutukoy sa artistikong istilo. Ang layunin nito ay upang pukawin ang isang pakiramdam ng paggalang sa memorya na nauugnay sa pangalan ng Pushkin. Ang teksto ay may mga tampok na katangian ng istilong ito:

  1. ang paggamit ng mga salita sa isang matalinghagang kahulugan (tulad ni Kristo sa kanyang sinapupunan), mga epithets (isang hugong spindle, isang treasured casket);
  2. morphological - lahat ng iba't ibang mga morphological norms: nanny (pangngalan), village (adjective), stands (verb), lonely (adverb);
  3. syntactic - naiimpluwensyahan ng may-akda ang tagapakinig sa pamamagitan ng isang bilang ng mga homogenous na miyembro ng mga pangungusap (lahat dito ay simple, Russian, rustic, komportable) pati na rin sa mga pangungusap na nagsasalaysay (si Arina Rodionovna ay nanirahan sa maliit na silid sa ilalim ng Pushkin) at hindi kumpletong mga pangungusap (Sa sulok doon ay isang Russian stove na may stove bench);
  4. teksto - maliliit na pangungusap (Sa dibdib ng mga drawer ay ang iniingatang kabaong ng yaya).

Pamagat ang teksto at isalaysay muli nang detalyado.

Sagutin ang tanong: anong mga kaisipan ang dulot ng tekstong ito sa iyo?

Iparating sa pagsulat ang nilalaman ng sipi malapit sa teksto.

  1. Pag-pamilyar sa mga memo na "Paano magsulat ng isang pagtatanghal", "Paano gumawa ng isang simpleng plano para sa teksto ng isang pagtatanghal", "Paano gumawa sa isang draft na presentasyon at sanaysay" (sa mga pares)

Memo No. 1 "Paano sumulat ng pahayag"

  1. Makinig nang mabuti sa teksto.
  2. Bumuo ng pangunahing ideya ng teksto.
  3. Tukuyin kung anong uri ng pananalita ang kinabibilangan ng teksto.
  4. Hatiin ang teksto sa komposisyonal at semantiko na mga bahagi o gumawa ng plano.
  5. Tukuyin ang istilo ng teksto. Subukang tandaan ang hindi bababa sa ilang mga tampok ng wika ng gawaing ito at panatilihin ang mga ito sa pagtatanghal.
  6. Pakinggan muli ang text.
  7. Isulat ang unang bersyon (draft) ng presentasyon.
  8. Maingat na suriin ang draft na bersyon, alisin ang mga depekto sa pagsasalita.
  9. Maingat na kopyahin ang teksto sa iyong kuwaderno.

Gawaing bokabularyo

Plano - reference diagram. Binubuo ng mga salitang pansuporta at mga fragment ng pangungusap na nagdadala ng pinakamalaking semantic load.

Memo No. 2 "Paano gumawa ng isang simpleng plano"

  1. Makinig nang mabuti sa tekstong binasa ng guro.
  2. Tukuyin ang paksa at pangunahing ideya ng teksto.
  3. Hatiin ang teksto sa mga bahagi at i-highlight ang pangunahing ideya sa bawat isa sa kanila.
  4. Pamagat ang mga bahagi; Kapag pumipili ng mga pamagat, palitan ang mga pandiwa ng mga pangngalan.
  5. Makinig sa teksto sa pangalawang pagkakataon at suriin na ang lahat ng pangunahing ideya ay makikita sa balangkas.
  6. Suriin kung posible, ginagabayan ng planong ito, na kopyahin (muling sabihin o ipakita) ang teksto.
  7. Isulat ang plano.

Mga kinakailangan sa plano:

  1. dapat na ganap na sakop ng plano ang nilalaman ng teksto;
  2. Ang mga heading (mga punto ng plano) ay hindi dapat ulitin ang katulad na mga salita.

Memo No. 3 "Paano gumawa sa isang draft na presentasyon at sanaysay"

  1. Ang pagbabasa ng draft nang tahimik, alamin kung ang paksa at pangunahing ideya ay ipinahayag dito, kung ang lahat ay ipinakita nang pare-pareho, ayon sa plano. Habang nagbabasa ka, gumawa ng mga tala sa mga margin, pagkatapos ay gumawa ng anumang kinakailangang pagwawasto sa iyong draft.
  2. Basahin ang draft upang makita kung mayroong anumang mga pagkakamali sa pagsasalita o pagkukulang. Tanggalin sila.
  3. Suriin ang mga error sa pagbabaybay at bantas at itama ang mga ito.
  1. Kolektibong gawain sa pagbubuo ng isang plano sa pagtatanghal ng kontrol

Magaspang na plano

  1. Isang sulok sa lupain ng Pskov.
  2. Wooden outbuilding sa Mikhailovsky.
  3. Sa silid ng yaya - "parang diyos sa kanyang dibdib."
  4. Ang sitwasyon sa maliwanag na silid.
  5. Ang mahal na dibdib ni yaya.
  6. "Mikhailovskaya Relic".
  7. Paulit-ulit na pagbasa ng guro sa teksto. Pagsusulat ng presentasyon

V. Takdang-Aralin

Ulitin teoretikal na materyal sa paksa" Mga homogenous na miyembro nag-aalok".


NILALAMAN

1. HISTORICAL BACKGROUND

2. LYCEUM

3.” UNION OF LYCEUM STUDENTS”

4. KONGKLUSYON

5. MGA SANGGUNIAN

1. HISTORICAL BACKGROUND

A.S. Pushkin
"Sa simula ng aking buhay naaalala ko ang paaralan..." 1830

Noong unang panahon, sa labas ng Athens, malapit sa templo ng Apollo Lyceum, mayroong isang paaralan na itinatag ng dakilang pilosopo ng nakaraan, si Aristotle. Tinawag itong Lyceum o Lyceum. Noong Oktubre 19, 1811, isang institusyong pang-edukasyon sa ilalim ng parehong pangalan ang binuksan sa Tsarskoe Selo, malapit sa St. At, marahil, ang mga tagalikha nito ay umaasa na ang Tsarskoe Selo Lyceum ay magiging kahalili sa sikat na paaralan ng sinaunang panahon, na dito sa Tsarskoe Selo ay nakapagpapaalaala sa magandang arkitektura ng parke. Gayunpaman, hindi lamang siya nagsalita tungkol sa mundo ng walang hanggang sining. Ang mga parke ay napanatili ang memorya ng maluwalhating mga pahina ng kasaysayan ng Russia - ang mga laban ni Peter the Great, ang tagumpay ng mga sandata ng Russia sa Kagul, Chesma, Morea

Ang kautusan sa Lyceum ay nilagdaan ni Alexander I, na nagsasaad na ito ay itinatag "para sa layunin ng pagtuturo sa mga kabataan, lalo na ang mga nakalaan para sa mahahalagang bahagi ng serbisyo publiko." Ang Lyceum ay nagpatala ng pinakamahuhusay na mga mag-aaral na may marangal na pinagmulan, mula 10 hanggang 12 taong gulang, na may bilang na hindi bababa sa 20, ngunit hindi hihigit sa 50. Tandaan na ang isa sa mga punto ng dokumento ay nagbabasa: "Ang Lyceum ay ganap na pantay sa mga karapatan at pakinabang sa mga unibersidad ng Russia."

Sa pagpasok sa serbisyo, ang mga nakatapos ng kurso ay tumanggap ng mga ranggo ng sibil mula sa klase XIV hanggang sa klase IX Ang mga nagnanais na sumunod sa landas ng militar ay itinumbas sa mga estudyante ng page corps "mga araw ng magandang simula ni Alexander."

2.LYCEUM

Ang ideya na buksan ang Lyceum ay pag-aari ni M.M. Speransky, na matatag na kumbinsido na "ang mga batas na walang moral ay hindi magkakaroon ng ganap na epekto." Sa kanyang treatise na "On the Power of General Opinion" isinulat niya: " Ang diwa ng mga tao, kung hindi ipinanganak, ay hindi bababa sa lubos na pinabilis ng mga aksyon at nababaluktot na mga prinsipyo ng pamahalaan... Sa mga estado kung saan mayroong pangkalahatang opinyon tungkol sa mga paksa ng pamahalaan, ang mga paghatol ay maaaring ibang-iba sa kanilang mga uri, ngunit lahat sila ay patungo sa iisang layunin, tungo sa kabutihang panlahat. Doon ang mabuting batas ay hindi dumausdos sa ibabaw, ngunit bumibilis sa mga puso, at ang katuparan nito ay nagiging isang panlipunang pangangailangan.". Sa mga mag-aaral ng Lyceum, nais ni Speransky na makahanap ng mga batang gabay para sa kanyang binalak na mga reporma ng gobyerno ng Russia.

Sa una ay ipinapalagay na kabilang sa mga mag-aaral ng Lyceum ay ang Grand Dukes na sina Nikolai at Mikhail. Ipinanganak si Nikolai noong 1796, si Mikhail noong 1798. Gayunpaman, kahit na ang pag-iisip tungkol dito ay hindi naaprubahan ng lahat sa august na pamilya. Inaasahan ng mga organizer na ang mga aristokratikong pamilya ay maglalagay ng kanilang mga tagapagmana sa Lyceum. Sa totoo lang, mali pala ang lahat ng mayayamang maharlika na pag-aralin ang kanilang mga anak sa bahay. Willy-nilly, ang mga bakante sa privileged educational institution ay pinunan ng mga scion ng naglilingkod na maharlika, na mabilis na pinahahalagahan ang mga pakinabang ng Lyceum para sa kanilang mga karera sa hinaharap. Sa pagpasok, kailangan lamang ng isang sertipiko ng marangal na pinagmulan. Ang natitira ay kailangang punan ng malawakang proteksyon. Bilang resulta, ang mga mag-aaral ng lyceum ay bumuo ng isang mas demokratikong kapaligiran kaysa sa inaasahan. Pitong kabataang nakatala sa Lyceum ay dati nang nag-aral sa Noble boarding school sa Moscow University; tatlo (kabilang ang Gorchakov) - sa St. Petersburg gymnasium; karamihan ay nasa bahay. Ang mga Grand Duke ay hindi inilagay sa Lyceum (bagaman ito ay napagpasyahan lamang sa pinakahuling sandali), na hindi opisyal na nagpababa sa katayuan ng bagong institusyon. Wala nang dahilan ang korte para bigyan siya ng priority attention

Ang Tsarskoye Selo Lyceum ay hindi nabakuran ng hindi maarok na mga pader mula sa mga uso ng panahon. Si Freemason Novikov ay nakatayo sa pinagmulan ng kaliwanagan ng Russia. Ang marangal na boarding school sa Moscow University, sa modelo kung saan itinayo ang pedagogical system ng Tsarskoye Selo Lyceum, ay ang brainchild ng mga Martinist. Ang mga propesor ng Freemason ay mga tagapagdala ng mataas na kamalayan sa relihiyon at moral. Ito, bukod sa iba pang mga kadahilanan, sa kabila ng kakulangan ng pag-iisip at magulong pagpapatupad ng eksperimentong pedagogical, sa huli ay natukoy ang pagiging natatangi ng resulta nito. Sa sistema ng edukasyon ng Russia noong huling siglo, mayroong maraming mga piling institusyong pang-edukasyon, kung saan ang Tsarskoye Selo Lyceum ay sinakop ang isang pangunahing lugar. Ito ay isang institusyong pang-edukasyon na katumbas ng isang unibersidad. Ang mga sikat na pigura ng agham, panitikan, estadista at mga tauhan ng militar ay tinuruan sa Tsarskoye Selo Lyceum.

Ang Lyceum ay isang saradong institusyong pang-edukasyon. Ang pang-araw-araw na gawain dito ay mahigpit na kinokontrol. Bumangon ang mga mag-aaral sa alas-sais ng umaga. Sa ikapitong oras ay kailangang magbihis, maglaba, manalangin sa Diyos at ulitin ang mga aralin. Nagsimula ang mga klase sa alas-siyete at tumagal ng dalawang oras. Alas diyes ay nag-almusal ang mga mag-aaral sa lyceum at naglakad-lakad, pagkatapos ay bumalik sila sa klase, kung saan nag-aral pa sila ng dalawang oras. Alas dose na sila namasyal, pagkatapos ay inulit nila ang kanilang mga aralin. Alas dos kami nagtanghalian. Pagkatapos ng tanghalian ay may tatlong oras na klase. Sa anim - isang lakad at mga pagsasanay sa himnastiko. Ang mga mag-aaral ay nag-aral ng kabuuang pitong oras sa isang araw. Ang oras ng klase ay salit-salit sa pahinga at paglalakad. Naglakad sa anumang panahon sa Tsarskoye Selo Garden. Ang libangan ng mga mag-aaral ay binubuo ng mga fine arts at gymnastic exercises. Kabilang sa mga pisikal na pagsasanay sa oras na iyon, ang paglangoy, pagsakay sa kabayo, pagbabakod, at sa taglamig - ang ice skating ay lalong popular. Ang mga paksang nagsusulong ng aesthetic development - drawing, penmanship, musika, pagkanta - ay nasa programa pa rin mataas na paaralan. Ang edukasyon sa lyceum ay nahahati sa dalawang kurso, ang isa ay tinawag na paunang, at ang isa pang pangwakas. Ang bawat isa ay tumagal ng tatlong taon.

Sa unang yugto, ang mga wika (Russian, Latin, French, German), ang mga pundasyon ng batas ng Diyos, lohika, matematika, natural, makasaysayang agham, "ang orihinal na pundasyon ng eleganteng pagsulat" ay pinag-aralan. : piling mga sipi mula sa pinakamahuhusay na manunulat na may pagsusuri sa mga ito... fine arts... penmanship, drawing, dancing, fencing...”. Sa unang yugto ng pagsasanay, ang mga guro ay kinakailangang magbayad ng espesyal na pansin sa mga pandiwang agham. Ito ay pinaniniwalaan na "dahil ang mga verbal science ay mas nauunawaan para sa edad kung saan kukunin ng mga mag-aaral ang unang kurso..., kung gayon sa paglalaan ng oras ay dapat bigyan ng priyoridad ang mga paksang may kaugnayan sa verbal sciences, upang ang huli "ay bumubuo ng ang gustong hanapbuhay ng mag-aaral kaysa sa mga agham, na tinatawag na eksakto.” Ang mga aralin sa panitikan ay dapat magturo sa mga mag-aaral na mag-isip nang malinaw at lohikal, at itanim sa kanila ang lasa para sa mga eleganteng salita. Kung tungkol sa mga aralin sa pagsasayaw, pagkanta, at pagguhit, sa unang yugto ng pagsasanay ay dapat silang magbigay ng saya at libangan.

Sa ikalawang yugto ng pagsasanay, ang diin ay sa pagbuo ng makatwirang pag-iisip. Ito ay nakamit hindi lamang sa pamamagitan ng pagpapakilala ng mga bagong disiplina, ngunit sa pamamagitan ng radikal na pagbabago sa nilalaman ng mga naunang pinag-aralan. Sa yugtong ito, ang "moral" na mga agham ay dumating sa unahan, na nagsasabi tungkol sa istraktura ng lipunang sibil, mga karapatan at responsibilidad ng isang mamamayan, mga agham pisikal at matematika.

Kapag pinag-aaralan ang mga agham na nauugnay sa sining, ang diin ay ang pagsasaalang-alang sa kanilang mga teoretikal na pundasyon: "ang panitikan sa ikalawang taon ay dapat ding lumapit sa mga pagsasanay ng katwiran sa halip na memorya, at dahil ang bilog ng mga salita, unti-unting lumalawak, sa wakas ay nagiging katabi ng lahat. ang serye ng mga pinong sining, kung gayon sa kursong ito sa aktuwal na tinatawag na panitikan, ay idinagdag ang kaalaman sa pinong sining sa pangkalahatan sa sining at kalikasan, na talagang tinatawag na aesthetics.” Iyon ay, sa simula ng ika-19 na siglo, nahaharap tayo sa katotohanan na sa isang pangkalahatang institusyong pang-edukasyon (tinatanggap, isang institusyong pang-edukasyon ng isang napaka-espesyal na uri) ang pag-aaral ng aesthetics ay nagsisimula. Bukod dito, kapansin-pansin na ang pangkalahatang Europeanized na mga tuntunin sa pagtuturo sa Lyceum na may kaugnayan sa aesthetics ay umaalis sa mga tradisyon ng European philosophy (sa partikular, Kant at Hegel) at inireseta na ang aesthetics ay dapat ituro hindi bilang isang pilosopiya ng sining, ngunit bilang " ang kaalaman sa sining sa pangkalahatan sa sining at kalikasan”(aking italics - V.L.). Ang isang katulad na diskarte sa aesthetic ay naging laganap sa Russian aesthetics.

Ang mga tagapag-ayos ng Lyceum ay naiimpluwensyahan ng mga pananaw ng pedagogical ni J. J. Rousseau. Ang pilosopong Pranses ay nagmungkahi ng isang natatanging pamamaraan para sa mga panahon ng paglaki ng pagkabata. Ang mga batang lalaki mula labindalawa hanggang labinlimang ay kabilang sa kanila sa ikatlong yugto ng pagkabata, mula labinlima hanggang labingwalong - hanggang sa ikaapat na panahon. Sa ikatlong yugto, ang diin ay sa "kaisipan" na edukasyon, sa ikaapat - sa "moral" na edukasyon. Madaling mapansin ang impluwensya ng Rousseauist scheme kapwa sa pagpili ng mga mag-aaral ayon sa edad at sa programa ng Lyceum. Ang malawak na hanay ng mga bagay ay lumikha ng impresyon ng, sa pinakamaganda, "encyclopedism," at sa pinakamasama, pagkakaiba-iba. Gayunpaman, ito ay alinsunod sa mga layunin ng organizers. Ang mga mag-aaral ay dapat na makatanggap lamang ng isang konsepto ng mga agham, nang hindi sinisiyasat ang kanilang pagiging kumplikado. Ang isang taong nakalaan para sa pampublikong serbisyo, una sa lahat, ay nangangailangan ng lawak ng pag-iisip, at hindi espesyal na impormasyon. Narito ang isang pangunahing punto na nagpapakilala sa parehong uri ng mga institusyong pang-edukasyon.

Nagkaroon ng matapang na plano, ngunit ang mga paraan ng pagpapatupad nito ay nanatiling malabo. Pinanlit ni Yu.M. Lotman na higit na binibigyang pansin ang pang-araw-araw na gawain ng mga mag-aaral sa lyceum at ang kanilang uniporme kaysa sa mga lesson plan. Galit na naalala ng estudyante ng Lyceum na si Korf, ngunit sa kanyang sariling patas na paraan: " Kailangan muna namin pangunahing guro, agad silang nagtalaga ng mga propesor na, bukod dito, ay hindi pa nagtuturo kahit saan dati... Kami - kahit sa huling tatlong taon - ay kailangang maging espesyal na handa para sa aming appointment sa hinaharap, ngunit sa halip, hanggang sa pinakadulo, isang uri ng pangkalahatang kurso. nagpatuloy para sa lahat, kalahating gymnasium at kalahating unibersidad, tungkol sa lahat ng bagay sa mundo... Ang lyceum noong panahong iyon ay hindi isang unibersidad, hindi isang gymnasium, hindi isang elementarya, ngunit isang uri ng pangit na timpla ng lahat ng ito, at, salungat sa opinyon ni Speransky, nangahas akong isipin na ito ay isang institusyon na hindi tumutugma sa espesyal na katangian nito o sa anumang iba pang mga layunin."Ngunit ang mga salitang ito ni Korf ay totoo lamang sa loob ng ilang mga limitasyon.

Sa panahon ng pagdiriwang ng sentenaryo na anibersaryo ng Lyceum noong 1911, ang isa sa mga mag-aaral nito, ang akademikong si K.S. Veselovsky, ay wastong binigyang-diin, na tumutugon sa karaniwang mga akusasyon ng kababawan ng edukasyon na ibinigay sa loob ng mga dingding ng Lyceum, na hindi maaaring lumapit sa isang balon. -karapat-dapat at mayaman sa mga tradisyong institusyon na may mga pamantayan sa kasalukuyang panahon. Sa kabaligtaran, "kung isasaalang-alang natin ang antas ng mga institusyong pang-edukasyon sa panahong iyon, lumalabas na ang Lyceum ang pinakamahusay sa kanila." Sa unang sulyap, walang mga pangunahing pang-agham na pangalan sa mga propesor ng Lyceum. Kaya't ang konklusyon ay iginuhit na si Pushkin ay hindi nakatanggap ng malalim na kaalaman mula sa kanyang mga guro. Gayunpaman, hindi nagtakda ang Lyceum na magsanay ng mga espesyalista; hinahangad niyang lumikha ng batayan para sa pagbuo ng isang maayos na personalidad Bilang karagdagan, bilang isang panuntunan, ang mga natitirang mananaliksik ay bihirang mahusay na mga guro. Ang mga propesor ng Lyceum ay hindi nakilala sa kanilang mga akademikong tagumpay; ngunit sila (Malinovsky, Engelhardt, Kunitsyn, Koshansky, Galich) ay naging mahusay, maalalahanin na tagapagturo. Ang pinakasikat sa listahang ito ay A.P. Kunitsyn. Ito ang dahilan kung bakit ito ay patuloy na binabanggit sa mga tula ni Pushkin. Totoo, ang kanyang paksa (pampulitika at moral na agham) ay malayo sa mga interes ng batang makata. Naakit si Pushkin, una sa lahat, sa pambihirang personalidad ng propesor. Malaki ang epekto ng talumpati ni Kunitsyn sa seremonya ng pagbubukas ng Lyceum. Ang isang batang abogado na malapit kay Speransky, na nagsasalita tungkol sa mga tungkulin ng isang mamamayan at isang mandirigma, ay kinuha ang kalayaan na hindi magsalita ng isang salita tungkol sa kasalukuyang emperador. Gayunpaman, natuwa si Alexander. Para sa kanyang talumpati, ang bihasang tagapagsalita ay iginawad kaagad ng Order of Vladimir, 4th degree. Imposibleng tanggihan ang napakatalino na regalo ng pedagogical ni Kunitsyn at ang kanyang mataas na moral na karakter, ngunit bilang isang siyentipiko ay hindi siya nag-iwan ng isang kapansin-pansin na marka.

Dapat sabihin na si Pushkin ay isang tunay na alagang hayop ng Lyceum. Ang kanyang encyclopedic education ay kilala. Ngunit doon lamang sa mga lugar kung saan siya ay may partikular na interes (panitikan, kasaysayan), ang kanyang kaalaman ay tunay na malalim. Dahil dito, tinupad ng mga tagapayo ng makata ang kanilang gawain, na nagising sa hilig ng binata para sa "pangkaisipang paghahanap." Bakit dumadaan ang mababang pagtatasa ng Lyceum bilang isang institusyong pang-edukasyon mula sa isang talambuhay ng makata patungo sa isa pa? Ito ay batay, una sa lahat, sa mga salita ni Pushkin mula sa isang liham sa kanyang kapatid na si Lev (Nobyembre 1824), kung saan isinusumpa niya ang "mga pagkukulang ng kanyang sinumpaang pagpapalaki," na parang echoing Korf. Gayunpaman, mas madalas sa Pushkin ang isang tao ay makakahanap ng nagpapasalamat na mga salita na may kaugnayan sa Lyceum. Ngunit naglabas din si Pushkin ng isa pang "pamana ng kanyang kabataan" mula sa "mga hardin ng Tsarsko-Selo." Ito ay isang "kahanga-hangang unyon" ng mga mag-aaral sa lyceum, kung saan siya ay tapat sa buong buhay niya.

3.”UNION OF LYCEUM STUDENTS”

Sa ngayon, imposibleng maunawaan ang pagkakaibigan ng lyceum kung hindi mo susubukan na isawsaw ang iyong sarili sa espirituwal na kapaligiran ng unang bahagi ng ika-19 na siglo. Sumulat si O. G. Florovsky: " Ito ay isang panahon ng mahusay na makasaysayang mga pagbabago at muling pamamahagi, makasaysayang mga bagyo at pagyanig, isang panahon ng ilang bagong paglipat ng mga tao... Ang lahat sa paligid ay parang sinisingil ng pagkabalisa. Ang mismong ritmo ng mga pangyayari ay nilalagnat. Pagkatapos ang pinaka-hindi makatotohanang mga takot at premonitions ay nagkatotoo. Ang kaluluwa ay nasa pagkalito, nahahati sa pagitan ng pag-asa at takot. Ang sentimental na impressionability ay tinatawid ng seschatological impatience... Ang tukso ng mga lagnat na taon na ito ay napakahirap na pagsubok para sa mapangarapin na henerasyon ng mga tao na may ganoong hindi matatag at napakadaling nakakatuwang imahinasyon. At ang ilang uri ng apocalyptic na hinala ay napukaw... Ang diwa ng panaginip na pagkagambala at paglayo mula sa "panlabas" o "panlabas" sa Kristiyanismo ay pinagsama sa estado ng pag-iisip sa oras na iyon na may pinaka hindi mapigil na adhikain para sa nakikitang pagdating ng Kaharian ng Diyos sa lokal na mundong ito...". Ganyan ang espirituwal na klima kung saan nabuo ang "magandang unyon.

Ang pagkakaibigan ng Pathos-lyceum ay pumukaw ng poot sa mga taong may proteksiyon sa panahong iyon. Nalaman nila na ito ang mga bunga ng mga mapanganib na impluwensya. Nasa Marso 1820 na. ibinuhos ng caustic V.I Karazin ang kanyang apdo sa isang liham sa Ministro ng Panloob, Count V.P. Ang pagsasabi sa mga kabataan ng maluho na mga aklat sa ilalim ng pangalan ng Divine Philosophy, atbp., ang pagpapataw ng Bibliya ay hindi nakapagpabuti sa kanila, ngunit nagpatawa sila sa relihiyon o naiinis dito”; Tulad ng para sa mga mag-aaral sa lyceum, "lahat sila ay konektado sa pamamagitan ng ilang uri ng kahina-hinalang unyon, katulad ng Freemasonry.“ Naniniwala si Karazin na ito ay bunga ng isang hindi angkop na sistema ng edukasyon. Ang huling hatol sa "Lyceum Union" ay ginawa ni F.V Bulgarin sa kanyang tala na "Something about the Tsarskoye Selo Lyceum and its spirit." Nang walang anumang pag-aalinlangan, inihayag niya na ang tono sa Lyceum ay itinakda ng Martinism, na "ang unang prinsipyo ng liberalismo at lahat ng malayang ideya." Ang espiritu ng lyceum ay itinuturing na lehitimong ideya ng relihiyosong malayang pag-iisip na "Martinist sect" na itinatag ni N.I. Binabalangkas ng Bulgarin ang isang direktang linya ng pagpapatuloy sa pagitan ng mga gawa ng walang pagod na "zealot ng edukasyon sa Russia" at ang sistema ng edukasyon ng lyceum: " Si Novikov at ang mga Martinista ay nakalimutan, ngunit ang kanilang espiritu ay nakaligtas sa kanila at, sa malalim na pag-ugat, patuloy na nagbunga ng mapait na bunga.

Ang mga pagtatangka ng dating direktor na si E.A. Engelhardt na i-rehabilitate ang Lyceum (nag-publish siya ng isang bukas na liham na parang bilang tugon sa pagtuligsa ng publisher ng Northern Bee) ay hindi nagtagumpay. Ayaw din nilang makinig sa kanyang mga salita dahil, sa kabila ng lahat ng uri ng reserbasyon, patuloy niyang ipinagtanggol ang lyceum system ng edukasyon. Dumating si Engelhardt sa Lyceum noong 1816, pinalitan ang namatay na si V.F. Ang naghaharing pili ay kumbinsido na siya ang gumawa sa Lyceum na duyan ng liberalismo. Marahil, si Engelhardt mismo ay hindi direktang nadama na kasangkot sa pagbuo ng "Lyceum Union". Sinimulan ng bagong direktor ng Stalin ang tradisyon ng pagtatapos ng lyceum: ang kampana ay taimtim na nasira, ang tunog kung saan tinawag ang mga mag-aaral sa klase sa loob ng anim na buong taon. Naulit ito hanggang sa isara ang Lyceum noong 1918. Ang mga fragment ay ipinamahagi sa mga nagtapos, na maingat na pinanatili ang mga ito. Para sa unang "Pushkin" graduation, inutusan ni Engelhardt ang bawat mag-aaral ng lyceum ng isang singsing na gawa sa mga fragment sa hugis ng nakakuyom na mga kamay, napaka nakapagpapaalaala sa kaukulang Masonic paraphernalia. Siya sa pangkalahatan ay may malaking interes sa esoteric na simbolismo. Sa ilalim ni Paul I, si Engelhardt ay kalihim ng Master of the Order of Malta (i.e., ang emperador mismo); sa mga pagpupulong ng kabanata, hindi niya tinulungan si Tsarevich Alexander, na hindi matatag sa mga pagkasalimuot ng ritwal ng utos na naalala ng pamahalaan ang lahat ng ito. Hindi itinago ni Nicholas I na hindi na niya kukunsintihin sa Lyceum ang anumang bagay na katulad ng nangyari sa labas ng mga pader nito sa ilalim ni Engelhardt

Kung isasaalang-alang ang nasa itaas, nagiging malinaw na ang kahulugan ng parehong kulto ng pagkakaibigan ng lyceum at pag-atake dito ay mauunawaan lamang sa pamamagitan ng pagtukoy sa konteksto ng kultura at kasaysayan ng panahon.

Natural na ipagpalagay na ang mga nagdadala ng Martinism ay maaaring, una sa lahat, ang mga guro ng Lyceum, kabilang sa kanila ang mga Freemason ay: propesor ng literatura ng Aleman na si F.M.

Ang espesyal na pansin ay dapat bayaran sa unang direktor ng Lyceum, V.F. Ang nakababatang kapatid ng sikat na istoryador at archivist na si A.F. Malinovsky - siya ang, malamang, ang nag-uugnay na link sa pagitan ng "sekta ng Novikov" at "kapatiran ng lyceum". Sa unang tingin, wala siyang gaanong impluwensya sa batang Pushkin. Sa mga talambuhay ng mahusay na makata, si Malinovsky ay madalas na binanggit na may kaugnayan sa kanyang hindi matagumpay na pambungad na talumpati sa pagbubukas ng seremonya ng Lyceum Ang hindi maipahayag na pagpapakilala ng direktor ay natabunan ng napakatalino na pananalita ni Kunitsyn, salamat sa kung saan ang huli ay halos hindi tumawid sa threshold ng Lyceum. bago maabot ang napakatalino na katanyagan. Gayunpaman, ang episode na ito ay hindi dapat bigyan ng tiyak na kahalagahan. Tila, si Malinovsky ay walang regalo ng isang mananalumpati. Hindi rin natin dapat kalimutan na pinasan niya ang bigat ng gawaing paghahanda ng Lyceum para sa pagbubukas, pagbuo ng charter at kurikulum, at pag-imbita ng mga guro. Ang hinaharap na direktor ng Lyceum ay ipinanganak sa pamilya ng isang pari sa Moscow, na, sa panahon ng pagsisiyasat ng Novikov, ay itinuro bilang "pag-aari ng Freemasonry." ay isang tapat na tagasunod ng kanyang mga guro, dahil "ang digmaan ay hindi kailangan sa konsepto ng mga Freemason bilang mga taong hindi kinikilala ang makitid na pambansang mga ideya at hindi nakikibahagi sa pananaw na ang isang estado ay maaaring maging isang hindi mapagkakasunduang kaaway ng isa pa noong 1802 , si Malinovsky (na naghahangad na makilahok sa mga hakbangin sa reporma ng gobyerno) ay nagsumite ng isang "Note on Liberation" sa Chancellor V.P. natural na pangangailangan para sa tao; ito ay kinakailangan para sa kanya bilang hangin, walang alinlangan, si Malinovsky ay sumunod sa mga katulad na pananaw sa kanyang pagsasanay sa pedagogical.

4 . KONGKLUSYON

Ang Tsarskoye Selo Lyceum ay hindi nabakuran ng hindi maarok na mga pader mula sa mga uso ng panahon "Ang kahanga-hangang simula ng mga araw ni Alexander" ay isang kontrobersyal na panahon. Ang duality nito ay perpektong binibigyang kahulugan ng pananalitang "naliwanagan na mistisismo." Ito ay isang panahon kung kailan ang "liwanag ng kaliwanagan" at ang "Masonic na liwanag" ay nakita bilang isang bagay na katulad. Si Freemason Novikov ay nakatayo sa pinagmulan ng kaliwanagan ng Russia. Ang marangal na boarding school sa Moscow University, sa modelo kung saan itinayo ang pedagogical system ng Tsarskoye Selo Lyceum, ay ang brainchild ng mga Martinist.

Ang mga propesor ng Freemason - mga taong may iba't ibang mga karakter at may likas na pagkukulang ng isang tao - gayunpaman, ay may taglay ng mataas na kamalayan sa relihiyon at moral. Ito, bukod sa iba pang mga kadahilanan, sa kabila ng kakulangan ng pag-iisip at magulong pagpapatupad ng eksperimentong pedagogical, sa huli ay natukoy ang pagiging natatangi ng resulta nito.

Ang lyceum ay isa sa mga embodiment ng mga pangarap ni Novikov na ang mga kabataang Ruso ay malapit na o sa huli ay tatahakin ang landas ng aktibong "paglikha ng mabuti."

5 . PANITIKAN

Speransky M.M. Mga proyekto at tala M.: Leningrad, 1961. - P.81 2. Rudenskaya M., Rudenskaya S. Gagantimpalaan namin ang mga tagapagturo para sa kanilang mga pagpapala. - L., 1986. - P.131. Kobeko D. Imperial Tsarskoye Selo Lyceum. - St. Petersburg, 1911. - P.272. Sokolovskaya T.O. Russian Freemasonry at ang kahalagahan nito sa kasaysayan ng kilusang panlipunan. - St. Petersburg; - P.41. Berdyaev N.A. ideyang Ruso. Ang mga pangunahing problema ng kaisipang Ruso noong ika-19 na siglo at simula ng ika-20 siglo. // Tungkol sa Russia at kulturang pilosopikal ng Russia. - M., 1990. - P. 57. Annenkov P.V. Mga materyales para sa talambuhay ni Alexander Sergeevich Pushkin. - M., 1982. - P.27.

"Si Gumilyov ay isang kakaibang makata," sabi ni Alexander Blok sa isang kontemporaryo. - Lahat ng tao ay pumunta sa France, at siya ay pumunta sa Africa. Lahat ay nagsusuot ng sumbrero, ngunit siya ay nakasuot ng pang-itaas na sumbrero. Ang kanyang mga tula ay pareho: sa isang tuktok na sumbrero." Ang "Kakaiba" ay hindi pa ang pinakamasakit na kahulugan para kay Nikolai Stepanovich Gumilyov, ngunit, marahil, ang pinakatama. Sa kasaysayan ng panitikan, ang kanyang pigura ay matatag na konektado sa mito na nagsasabing si Gumilyov ay biktima ng isang masamang kapalaran. Sa pamamagitan ng kalooban ng kapalaran, ang kanyang buhay ay naging isang serye ng mga pagsubok: mga digmaan, mapanganib na mga ekspedisyon, 2 pagtatangka sa pagpapakamatay at, sa huli, pagpapatupad para sa pakikilahok sa isang pagsasabwatan. May mga pagsubok talaga - iyon ay isang katotohanan. Tanging kapalaran lamang ang walang kinalaman dito. Ang kabalintunaan ay namuhay si Gumilyov ayon sa gusto niya, at pinili ang lahat ng mga paghihirap para sa kanyang sarili nang may kamalayan. Para sa kapakanan ng feat. ni sa Panahon ng Pilak, o nang maglaon sa panitikang Ruso ay nagkaroon ng pangalawang tulad na makata. Isa siya sa mga huli na nag-mature ang talento, at nagsimula siyang magsulat ng magandang tula sa edad na 30 lamang, ngunit pinaghahandaan niya ito sa buong nakaraang buhay niya. Talagang natitiyak niya na matututuhan ang tula, tulad ng natutong magluto ng sopas at magtahi ng mga bota, at ang likas na henyo sa bagay na ito ay hindi ang pinakamahalagang bagay, ngunit una sa lahat, dapat literal na maniwala ang isang tao sa pagkakatugma sa algebra, hiwalay. versification sa mga bahaging bahagi nito at master ang bawat isa sa kanila nang hiwalay. Bukod dito, pinatunayan niya mula sa kanyang sariling karanasan na ito ay gumagana. At higit pa riyan: kahit na likas na pinagkalooban si Gumilyov ng isang kusang henyo, tatahakin pa rin niya ang landas na ito. Para sa kapakanan ng feat. Naniniwala siya na ang mga makata ay dapat mamuno sa mga estado dahil sila ang pinaka matatalinong tao. At ipinaliwanag niya ito sa ganitong paraan: kung ang isang tao ay maaaring pumili ng mga pinaka-magkakasundo mula sa milyun-milyong salita, kung gayon siya ay malamang na makakapili ng pinaka-makatwiran mula sa listahan ng mga batas! Ngunit hindi lang iyon: Kumbinsido si Gumilyov na ang makata ay direktang kinatawan ng Diyos sa lupa, dahil maaari siyang lumikha ng mga mundo sa kanyang mga salita. At kung ang makata ay nag-utos ng ulan na "huminto," ang elemento ay may isang pagpipilian - upang agad na sumunod. Binuo niya ang teoryang ito bago si Chesterton sa kanyang maikling pamamalagi sa England, at humanga sa huli nang labis na naglabas siya ng isang karakter sa isa sa kanyang mga kuwento na sinubukang utusan ang ulan. Ang kuwento ay tinatawag na "The Man Who Was Thursday." Si Gumilov ang tanging makata na umawit ng kagalakan sa pagtagumpayan ng mga pagsubok. Ang kaligayahan ng kusang loob at pisikal na pagsisikap, ang tamis na tamis ng tagumpay - ngunit hindi ang agarang pagmamadali sa larangan ng digmaan, hindi: ang kagalakan ng pang-araw-araw na gawaing ginanap upang madaig ang sarili. Siya ay matigas ang ulo na parang rhinocero at kasing episyente ng langgam. At ang patuloy na trabaho ay hindi para sa kanya isang mapurol na biktima ng pangangailangan - ito ay libreng kasiyahan, dalisay na pagkamalikhain, katulad ng mga pagsasalin o tula. Para siyang paladin - isang mandirigmang puno ng saya. At ang kanyang taludtod, na nakapaloob sa faceted iambic tetrameter, tulad ng armor ng labanan, ay nagdudulot ng liwanag at ang mismong kagalakan na ito, maliwanag at buhay, tulad ng apoy. At samakatuwid ay walang punto sa pagbabasa ng Gumilov kapag ang lahat ay maayos. Ngunit kapag ito ay masama, ito ay nagkakahalaga lamang na basahin. Nightingales sa mga puno ng cypress at ang buwan sa itaas ng lawa, Itim na bato, puting bato, uminom ako ng maraming alak. Ngayon ang bote ay kumanta sa akin nang mas malakas kaysa sa aking puso: Ang mundo ay isang sinag lamang mula sa mukha ng isang kaibigan, lahat ng iba pa ay kanyang anino! Ako ay umibig sa katiwala hindi ngayon, hindi kahapon, Hindi kahapon at hindi ngayon, lasing mula pa noong umaga. At pumunta ako at ipinagmamalaki na nakilala ko ang tagumpay: Ang mundo ay isang sinag lamang mula sa mukha ng isang kaibigan, lahat ng iba ay kanyang anino! Ako ay isang padyak at slum dweller, isang walang kwentang tao, Lahat ng aking natutunan, Ngayon ko nakalimutan ang lahat magpakailanman, Para sa kapakanan ng isang mala-rosas na ngiti at isang awit: Ang mundo ay isang sinag lamang mula sa mukha ng isang kaibigan, ang lahat ay anino niya! Narito ako ay naglalakad sa mga libingan kung saan nakahiga ang aking mga kaibigan. At mula sa hukay ay sinisigaw ng bungo ang sikreto ng kabaong nito: Ang mundo ay sinag lamang mula sa mukha ng kaibigan, lahat ng iba ay anino nito! Sa ilalim ng buwan, umaalingawngaw ang mga batis sa mausok na lawa, Sa matataas na puno ng sipres ang mga nightingales ay tumahimik, Isa lamang ang kumanta nang napakalakas, ang walang kanta: Ang mundo ay sinag lamang mula sa mukha ng isang kaibigan, lahat ng iba ay kanya. anino!